ประมวลภาพพิธีเปิดศาลาการุณย์
![](img/Matoom_bicycle.jpg)
พิธีมอบจักรยาน
โดย คุณศาสนะ รวมธรรม
![](img/open1-2_re.jpg)
พิธีเปิดศาลาการุณย์
โดย คุณศาสนะ รวมธรรม
![](img/rowing.jpg)
บรรยากาศการแข่งขันเรือพาย
โดย คุณศาสนะ รวมธรรม
![](img/ponglang.jpg)
การแสดงโปงลางของนักเรียนโรงเรียนโพนงามศึกษา
โดย คุณศาสนะ รวมธรรม
![](img/Catwalk_re.jpg)
ค่ำคืนวันที่ 31 สิงหาคม
โดย คุณศาสนะ รวมธรรม
![](img/DSC_2444_re.jpg)
ภาพบรรยากาศสวยๆ
โดย อน.พงษ์ศักดิ์ คันธศักดิ์ศิริ
สโมสรโรตารีพระปกเกล้าธนบุรี
![](img/Anurak-07.jpg)
ภาพบรรยากาศสวยๆ
โดย อผภ.อนุรักษ์ นภาวรรณ
สโมสรโรตารีดอยพระบาท
![](img/IMG_0185.jpg)
ภาพบรรยากาศสวยๆ
โดย คุณวาณิช โยธาวุธ
สโมสรโรตารีแม่สาย
![](img/Pete_9304.jpg)
ภาพบรรยากาศสวยๆ
โดย อน.วรรพา สิงห์ทอง
สโมสรโรตารีนครชัยศรี
![](img/DSC_7444.jpg)
ภาพบรรยากาศสวยๆ
โดย อน.อมร วิทยผโลทัย
สโมสรโรตารีสมุทรปราการ
![](img/video.jpg)
วิดีทัศน์พิธีเปิดศาลาการุณย์
โดย อสมท.
![](img/funnynews.jpg)
สะเก็ดข่าว บึงแห่งความรัก
โดย ช่อง 7 สี
โครงการก่อสร้างแก้มลิงหนองโนนต่าย อ.อากาศอำนวย จ.สกลนคร ที่โรตารีในประเทศไทยร่วมมือกันดำเนินการตลอดระยะเวลา 2 ปีได้เสร็จสมบูรณ์เรียบร้อยแล้ว และได้มีการทำพิธีเปิดศาลาการุณย์และบึงแห่งความรักไปเมื่อวันที่ 30-31 สิงหาคมที่ผ่านมา ตลอดพิธีเปี่ยมไปด้วยรอยยิ้มและความสุขของชาวบ้านที่มาร่วมงาน
วันที่ 30 สิงหาคม เวลา 15.30 น. ได้มีพิธีสวดถอดสวดถอน อันเป็นพิธีทางพุทธศาสนาตามความเชื่อของคนในชุมชน เพื่อเป็นการขับไล่ความไม่ดีหรือสิ่งชั่วร้ายที่เชื่อกันว่าฝังอยู่หรือติดอยู่ในที่ต่างๆ นั้นหลุดออกไป และให้เกิดความเป็นสิริมงคล แล้วจึงเป็นพิธีมอบจักรยานให้แก่เด็กนักเรียน 200 คนจากโรงเรียนบ้านดงเสียว โรงเรียนบ้านนาหวาย และโรงเรียนบ้านเสาวัด หลังจากนั้นได้จัดมอบรถเข็นวีลแชร์ 50 คันให้แก่โรงพยาบาลอากาศอำนวยและโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลรวม 9 แห่ง
วันที่ 31 สิงหาคม เวลา 10.00 น. เมื่อแขกผู้มีเกียรติและผู้มาร่วมงานพร้อมเพรียงกันที่ศาลาการุณย์แล้ว ได้มีการประกอบพิธีสงฆ์และถวายภัตตาหารเพลแด่พระสงฆ์ 9 รูป จากนั้น อดีตประธานโรตารีสากลพิชัย รัตตกุล ประธานโครงการฯ กล่าวถึงความเป็นมา และ รองผู้ว่าราชการจังหวัดสกลนคร นายนพดล ไพฑูรย์ กล่าวขอบคุณโรตารี จากนั้นได้ร่วมกันเปิดแพรคลุมป้ายและปลูกต้นไม้ที่วงเวียนหน้าศาลาการุณย์ แล้วจึงรับประทานอาหารกลางวันร่วมกันทั้งแขกผู้มีเกียรติ ชาวบ้าน หน่วยงานต่างๆ รวมทั้งสมาชิกโรตารีทั่วประเทศ รวมทั้งสิ้นกว่าหนึ่งพันคน
ช่วงบ่ายมีการจัดกิจกรรมต่างๆ อาทิ การแข่งขันเรือพาย 10 ฝีพาย การแสดงโปงลางของนักเรียนโรงเรียนโพนงามศึกษา การเดินแบบผ้าครามโดยได้รับเกียรติจาก คุณจิราภรณ์ เบิกบานดี นายอำเภออากาศอำนวยให้เกียรติมาเดินแบบในครั้งนี้ด้วย เวลา 19.09 น. ท่านพิชัย รัตตกุล ได้เปิดการแสดงแสงสี “บึงแห่งความรัก” ท่ามกลางอากาศเย็นฉ่ำของสายฝนที่โปรยปรายและความตื่นตาในความสวยงามของการจัดงาน จากนั้นเป็นการแสดงดนตรีที่มาสร้างความสนุกให้กับเด็กๆ ที่มาร่วมงานจนถึงเวลา 21.30 น.
ขอขอบคุณทุกๆ ฝ่ายที่สนับสนุนและมีส่วนร่วมตั้งแต่เริ่มต้นจนปิดโครงการ ทำให้โครงการประสบความสำเร็จได้ด้วยดี
» สูจิบัตรพิธีเปิดศาลาการุณย์และโครงการบึงแห่งความรัก ดาวน์โหลด | อ่านแบบ E-book
» Program card Download | E-magazine
โครงการแก้มลิงหนองโนนต่าย
บ้านเสาวัด หมู่ 2 ตำบลโพนงาม อำเภออากาศอำนวย จังหวัดสกลนคร
ความเป็นมา
จากเมื่อครั้งอดีตประธานโรตารีสากล พิชัย รัตตกุล ได้มีโอกาสเข้าเฝ้าพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 9 เพื่อเดินทางไปรับหน้าที่ประธานโรตารีสากลเมื่อเดือนธันวาคม พ.ศ.2543 และได้รับพระราชทานคำแนะนำที่ท่านได้ติดตัวมาใช้จนทุกวันนี้ นั่นก็คือ ถึงแม้ว่าจะไม่มีตำแหน่งอะไรก็ตาม แต่ถ้ามีอะไรที่จะสามารถทำได้เพื่อประโยชน์ของบ้านเมืองของเราหรือเพื่อช่วยคนที่ยากจน ... เราจะต้องทำ ...
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 9 ทรงให้ความสนพระราชหฤทัยเกี่ยวกับโครงการการพัฒนาแหล่งน้ำเพื่อการเพาะปลูก เพราะพระองค์ทรงทราบดีว่า หากมีน้ำเพียงพอ ก็สามารถยกระดับฐานะความเป็นอยู่ของเกษตรกรทุกระดับให้สูงขึ้น
แต่นั่น มิใช่งานง่ายเลย การหาแหล่งน้ำนั้นต้องมีความเชื่อมั่น ความเพียรพยายาม และการมุมานะทำงานอย่างหนักเพื่อเอาชนะอุปสรรคทั้งปวง โดยเฉพาะในเขตภาคอีสานซึ่งมีน้ำฝนและน้ำจากแหล่งน้ำธรรมชาติไม่เพียงพอให้ชาวนาทำไร่ไถนา ปลูกพืชนอกเขตชลประทานได้รับน้ำไม่สม่ำเสมอตามที่พืชต้องการ
พระองค์ท่านทรงมีวิสัยทัศน์เล็งเห็นความจำเป็นอันเร่งด่วนของการมีอ่างเก็บน้ำ เพื่อเก็บกักน้ำฝนในฤดูฝน และปล่อยน้ำในฤดูแล้ง สู่ไร่นาเพื่อการเพาะปลูก พระองค์ทรงริเริ่มการสร้างแก้มลิงด้วยทุนทรัพย์ส่วนพระองค์เพื่อพัฒนาแหล่งน้ำเพื่อการเพาะปลูก และอุปโภคบริโภค ต่อมารัฐบาลได้จัดสรรงบพิเศษรายปีเพื่อสร้างแก้มลิงต่อ จนกระทั่งบัดนี้
อย่างไรก็ตาม ยังมีอีกหลายพื้นที่ที่ยังคงต้องการแก้มลิงอย่างยิ่งยวดและเร่งด่วน
จึงเป็นจุดเริ่มต้นของการทำโครงการแก้มลิงหนองโนนต่าย บ้านเสาวัด ต.โพนงาม อ.อากาศอำนวย จ.สกลนคร ที่เมื่อโครงการสำเร็จเสร็จสิ้นแล้ว จะสามารถแก้ไขปัญหาให้แก่ประชาชนเกษตรกรที่ขาดแคลนน้ำช่วงเพาะปลูกและปัญหาน้ำท่วมในช่วงฤดูฝนได้อย่างยั่งยืน
แก้มลิงของโรตารีนี้เมื่อเสร็จสมบูรณ์แล้วจะมีความยาว 1,000 เมตร กว้าง 812 เมตรและลึก 3.5 เมตร โดยขุดลอกดินโคลนและหินออกประมาณ 2,108,750 คิวบิกเมตร ในฤดูแล้งจะสามารถเก็บกักน้ำฝนได้ประมาณ 2.4 ล้านคิวบิกเมตร เพียงพอให้ชาวไร่ชาวนานับหมื่นรายทำการเพาะปลูกในยามฟ้าฝนไม่เป็นใจ เอื้อให้ปลูกพืชได้ปีละ 2-3 ครั้ง เพิ่มพูนรายได้ครัวเรือนของชาวนาและยกระดับความเป็นอยู่ให้ดีขึ้น
จดหมายข่าว